Mình chuẩn bị làm dầm móng 600 , nhờ tư vấn cắt sắt , nối sắt như thế nào tốt nhât giúp

hiện nhà mình đã làm xong trụ , mình không biết cắt nối sắt như thế nào hợp lý , móng các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em , em xin đội ơn nhiều ạ
nhà em ngang 12m , dài 25 m ,dầm nhà em 600, em cắt sắt như hình dưới các bác xem có hợp lý không giúp,
sắt nhà em đi 6 cây phi 20 , 2 sắt chống phình phi 16 , màu đỏ là sắt trên , màu xanh sắt dưới

hình ảnh kết cấu móng , mình không thể úp được 2 hình , nên mình úp riêng

có ai rành không tư giúp mình với , móng nhà mình móng đơn , đế 1.8m đan sắt phi 14 , đan 150 , móng sâu gần 3M, qua đất nguyên thủy 1Mét

• Số 1: lớp dưới ok, lớp trên neo phạm vào vùng cấm, cái này trong trường hợp bất khả kháng thì để 60d nhưng khuyến nghị thôi chứ được thì không nên nhé bạn
  • Số 2:tương tự số 2, không nên nối lớp trên ở gối, cơ mà vì sao lại có 1 cây lại bẻ khóa xuống nhỉ
  • Số 3: lớp trên phạm vùng nối, đưa về nhịp bên phải là ok nhé bạn

Mà nhà bác mấy tấm thế mà dùng dầm 6d20 lận, ác quá. mình nghĩ d16 là ok rồi, giảm được chiều dài neo nối nữa

oài thiết kế thừa quá bác ơi, thép chống phình thực tế chỉ là cấu tạo là chính thôi, d10 là được rồi, thép dầm thì d16 là cao. Nếu được bác cho model etab lên đây nhé, ae xem giùm cho. Thấy nhịp cũng 6m ko phải lớn lắm :slight_smile:

Không được nối thép cùng mối nối nhé bạn, phân định rõ:

• Thép trên thì neo ở nhịp
  • Thép dưới neo ở gối
    là chắc nhất