Nhà ở khung thép và Nhà ở truyền thống

Chào cả nhà, mình là mem mới, hiện tại đang dự định xây căn nhà cấp 4 nông thôn, nhưng mình phân vân giữa nhà khung thép tiền chế, gạch bêtông nhẹ, mái tôn EPS so với nhà xây truyền thống (bêtông cốt thép). Vì muốn xây dựng nhanh chóng, tiết kiệm và quan trọng là thời gian sau muốn nâng cấp mở rộng dễ nên đang nghiêng về nhà khung thép tiền chế.
Cả nhà có ai kinh nghiệm về món này tư vấn thêm giúp mình với được không? Chân thành cám ơn!

Hi bạn, Nhà tiền chế khung thép có những ưu điểm như bạn nói đó là nhanh và tiết kiệm nhưng có những nhược điểm khá lớn như là độ bền không cao và phụ thuộc vào điều kiện môi trường khá nhiều; nóng ẩm quá thì sắt thép dễ bị ăn mòn do đó phát sinh chi phí bảo dưỡng cao. Bạn nên cân nhắc đi đường dài chứ nhanh rẻ trước mắt mà chi phí phát sinh trong quá trình sử dụng lớn cũng ko ổn. Ngoài ra kinh nghiệm mình trải nghiệm ở mấy nhà tiền chế thì thấy độ võng thường khá cao, liên kết giữa bê tông và thép tiền chế ko tốt lắm, tạo cảm giác công trình xuống cấp rất nhanh

Nhắm ngắn hạn thì dùng tiền chế được chứ nhà ở không thấy ai làm thép tiền chế.